![](https://saraburi.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/03/30-3-66-เปิดงานมะม่วงมันหนองแซ.-1-657x1024.png)
เกษตรจังหวัดสระบุรี ร่วมเปิดงาน “สืบสานตำนานมะม่วงมันหนองแซง ประจำปี 66”
วันพฤหัสบดีที่ 30 มีนาคม 2566 เวลา 18.30 น. นายปรีชา สายแสง เกษตรจังหวัดสระบุรี ร่วมเปิดงาน “สืบสานตำนานมะม่วงมันหนองแซง ประจำปี 66” ที่จัดขึ้นระหว่างวันที่ 30 มีนาคม 2566 ถึง 3 เมษายน 2566 ณ บริเวณหน้าเทศบาลตำบลหนองแซง จังหวัดสระบุรี งานสืบสานตำนานมะม่วงมันหนองแซง ได้รับความร่วมมือจากจังหวัดสระบุรี
นายผล ดำธรรม ผวจ.สระบุรี นายมนัสพันธ์ ดอนก้อนไพร นายอำเภอหนองแซง นายนพดล ตุรงค์เรือง นายกเทศมนตรีตำบลหนองแซง เกษตรจังหวัดสระบุรี และเกษตรอำเภอหนองแซง รวมทั้งผู้ประกอบการต่างๆ ร่วมกันจัดขึ้นเพื่อนำเสนอผลผลิตสินค้าทางการเกษตร ซึ่งเป็นสินค้า GI อันเป็นอัตลักษณ์ของตำบลหนองแซงให้กลับมาเป็นที่ต้องการของตลาดมากขึ้น และได้รับความนิยมปลูกในพื้นที่อีกครั้งเพื่อช่วยเกษตรกรในพื้นที่ให้มีรายได้เพิ่มมากขึ้น โดยการจัดงานจะมีกิจกรรมการประกวดกิ่งพันธุ์มะม่วงมันหนองแซง การประกวดผลมะม่วงมันหนองแซง การจำหน่ายมะม่วงพันธุ์พื้นถิ่น ได้แก่ มะม่วงมันหนองแซง มะม่วงหัวช้าง มะม่วงพันธุ์ตลับนาค รวมถึงการจำหน่ายผลผลิตแปรรูปจากมะม่วง และผลิตภัณฑ์อื่นๆ เพื่อให้เกษตรกรได้มีโอกาสแสดงความสามารถและศักยภาพในการประกอบอาชีพ