![](https://saraburi.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/03/28-3-66-มะม่วงมัน-657x1024.png)
กิจกรรมการอนุรักษ์และขยายพันธุ์มะม่วงมันหนองแซง ต้นไม้ทรงปลูกเป็นราชานุสรณ์
วันอังคารที่ 28 มีนาคม 2566 เวลา 09.30 น. นายปรีชา สายแสง เกษตรจังหวัดสระบุรี พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานเกษตรจังหวัดสระบุรี ร่วมกับสำนักงานเกษตรอำเภอเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดสระบุรี องค์การบริหารส่วนตำบลหน้าพระลานจัดกิจกรรมการอนุรักษ์และขยายพันธุ์มะม่วงมันหนองแซงจากต้นที่พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช รัชกาลที่ 9 ทรงปลูกเป็นราชานุสรณ์ ในการนี้ได้รับเกียรติจาก นายมนัสพันธ์ ดอนก้อนไพร นายอำเภอหนองแซง นายสันทัศน์ รันดาเว นายอำเภอเฉลิมพระเกียรติ ผอ.สุรสิทธิ์ บุญรักชาติ ผู้อำนวยการศูนย์ส่งเสริมและพัฒนาอาชีพการเกษตรลพบุรี ในการสนับสนุนวิทยาการให้ความรู้และสาธิตวิธีการขยายพันธุ์มะม่วงมันหนองแซง จากศูนย์ส่งเสริมและพัฒนาอาชีพการเกษตรจังหวัดลพบุรี กรมส่งเสริมการเกษตร และดร.ธนพิพัฒน์ วิธูชุลีโชติ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหน้าพระลาน ในการสนับสนุนเจ้าหน้าที่และรถยก เพื่ออำนวยความสะดวกในการตัดกิ่งชำในครั้งนี้