![](https://saraburi.doae.go.th/palit/wp-content/uploads/2023/09/5-ก.ย.-66-ติดตามไม้ผล-642x1024.png)
ติดตามสถานการณ์ไม้ผลในพื้นที่ตำบลชะอม อำเภอแก่งคอย จังหวัดสระบุรี
วันที่ 5 กันยายน 2566 นายปรีชา สายแสง เกษตรจังหวัดสระบุรี มอบหมายให้นายนิธิศ บุญส่ง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ กลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการผลิต ติดตามสถานการณ์ไม้ผลในพื้นที่ตำบลชะอม อำเภอแก่งคอย จังหวัดสระบุรี เนื่องจากในบางจังหวัดมีสถานการณ์ราคาผลผลิตการเกษตรตกต่ำ ซึ่งจากการติดตามพบว่าผลผลิต ในพื้นที่อำเภอแก่งคอยเก็บเกี่ยวผลผลิตร้อยละ 95 มีเหลือเพียงบางชนิด เช่น ลองกอง เงาะ ซึ่งจะเก็บเกี่ยวแล้วเสร็จภายในเดือนกันยายนนี้ ทั้งนี้ยังได้ให้คำแนะนำในการดูแลไม้ผลหลังการเก็บเกี่ยวด้วย