![](https://saraburi.doae.go.th/palit/wp-content/uploads/2023/03/29-1-657x1024.jpg)
![](https://saraburi.doae.go.th/palit/wp-content/uploads/2023/03/LINE_ALBUM_ระดับน้ำในไร่นา_๒๓๐๓๒๙_0-1024x768.jpg)
![](https://saraburi.doae.go.th/palit/wp-content/uploads/2023/03/LINE_ALBUM_ระดับน้ำในไร่นา_๒๓๐๓๒๙_6-1024x768.jpg)
![](https://saraburi.doae.go.th/palit/wp-content/uploads/2023/03/LINE_ALBUM_ระดับน้ำในไร่นา_๒๓๐๓๒๙_18-1024x768.jpg)
![](https://saraburi.doae.go.th/palit/wp-content/uploads/2023/03/LINE_ALBUM_ระดับน้ำในไร่นา_๒๓๐๓๒๙_4-1024x768.jpg)
![](https://saraburi.doae.go.th/palit/wp-content/uploads/2023/03/LINE_ALBUM_ระดับน้ำในไร่นา_๒๓๐๓๒๙_16-1024x768.jpg)
![](https://saraburi.doae.go.th/palit/wp-content/uploads/2023/03/LINE_ALBUM_ระดับน้ำในไร่นา_๒๓๐๓๒๙_10-1024x768.jpg)
![](https://saraburi.doae.go.th/palit/wp-content/uploads/2023/03/LINE_ALBUM_ระดับน้ำในไร่นา_๒๓๐๓๒๙_2-1024x768.jpg)
วันที่ 29 มีนาคม 2566 นายปรีชา สายแสง เกษตรจังหวัดสระบุรี มอบหมายให้นางพชระ แสงสวงค์ นักวิชาการส่งแสริมการเกษตรชำนาญการ พร้อมด้วย นางสาวสุภารัตน์ สาครนักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ กลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการผลิต ร่วมกับเจ้าหน้าที่ ศูนย์ส่งเสริมและพัฒนาอาชีพการเกษตร จังหวัดลพบุรี ลงพื้นที่วัดขนาดแปลงเพื่อออกแบบและวางระบบน้ำแปลงเรียนรู้เกษตรกรต้นแบบการใช้น้ำอย่างมีประสิทธิภาพ ภายใต้โครงการพัฒนาพื้นที่เขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ จังหวัดสระบุรี หมู่ที่ 6 ตำบลหัวปลวก อำเภอเสาไห้ จังหวัดสระบุรี โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิต มันสำปะหลัง ณ หมู่ที่ 5 ตำบลธารเกษม อำเภอพระพุทธบาท จังหวัดสระบุรี และโครงการส่งเสริมการเพิ่มประสิทธิภาพการใช้น้ำในระดับไร่นา ณ หมู่ที่ 6 ตำบลพุกร่าง อำเภอพระพุทธบาท จังหวัดสระบุรี เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้ และส่งเสริมการเพิ่มประสิทธิภาพการใช้น้ำแก่เกษตรกร ทำให้เกษตรกรมีความรู้ในการให้น้ำตามความต้องการน้ำของพืช