![](https://saraburi.doae.go.th/wihandaeng/wp-content/uploads/2024/02/718075_0.jpg)
วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2567 นางสาวสิริรัตน์ หินอ่อน เกษตรอำเภอวิหารแดง พร้อมด้วยนางสาวคำหยาด แสงสว่าง เจ้าพนักงานธุรการ ร่วมงานโครงการคลินิกเกษตรเคลื่อนที่ในพระบรมราชานุเคราะห์สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ปีงบประมาณ 2567 ครั้งที่ 2 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้บริการเกษตรกรในการแก้ไขปัญหาการผลิตด้านการเกษตรอย่างรวดเร็ว ทั่วถึง และสอดคล้องกับความต้องการของเกษตรกร บูรณาการความร่วมมือกันระหว่างหน่วยงานส่งเสริม และหน่วยงานที่เกี่ยวข้องต่างๆ ในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ในการให้บริการและแก้ไขปัญหาทางการเกษตรร่วมกัน ให้สามารถผลิตพืชผลทางการเกษตรได้อย่างมีประสิทธิภาพ และยั่งยืน โดยเป็นการปฏิบัติงานเชิงรุกที่ทำให้เกษตรกรในพื้นที่ สำหรับหน่วยคลินิกเกษตรที่เปิดให้บริการ ได้แก่ คลินิกดิน คลินิกพืช คลินิกปศุสัตว์ คลินิกประมง คลินิกชลประทาน คลินิกสหกรณ์ คลินิกบัญชี คลินิกกฎหมาย คลินิกข้าว คลินิกหม่อนไหม และคลินิกอื่นๆ ซึ่งเป็นการให้บริการคลินิกเกษตรของหน่วยงานกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และการให้บริการของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ออกหน่วยทำหมันสุนัขและแมว แจกสารชีวภัณฑ์ ต้นกล้าพันธุ์พืชและพันธุ์ไม้ต่างๆ ซิมช้อป สินค้าจากเกษตรกรและวิสาหกิจชุมชน สินค้าธงฟ้าจากสำนักงานพาณิชย์จังหวัดสระบุรี ณ วัดสารภี ตำบลบางโขมด อำเภอบ้านหมอ จังหวัดสระบุรี โดยมีนายพลวรรธน์ เทียนชัยมงคล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสระบุรี เป็นประธานในพิธีฯ และนายปรีชา สายแสง เกษตรจังหวัดสระบุรี กล่าวรายงานฯ