อบรมสัมมนาเชิงปฏิบัติการโครงการส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพกลุ่มเกษตรกรใช้เกษตรอินทรีย์ตามแนวพระราชดำริเศรษฐกิจพอเพียง โดยองค์การบริหารส่วนจังหวัดสระบุรี 23 สิงหาคม 2022 | ไม่มีความเห็น วันที่ 23 สิงหาคม 2565 นางสาวน้ำทิพย์ มณีฉาย เกษตรอำเภอวิหารแดง นางสาวอัญญารัตน์ ละม้าย นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานเกษตรจังหวัดสระบุรี ร่วมจัดการอบรมสัมมนาเชิงปฏิบัติการโครงการส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพกลุ่มเกษตรกรใช้เกษตรอินทรีย์ตามแนวพระราชดำริเศรษฐกิจพอเพียง ประจำปีงบประมาณ 2565 โดยองค์การบริหารส่วนจังหวัดสระบุรี เพื่อให้กลุ่มเกษตรกรมีองค์ความรู้เกี่ยวกับการทำเกษตรอินทรีย์ เรียนรู้ วิธีการดำเนินงานตามแนวทางเกษตรอินทรีย์ การสร้างมูลค่า ให้ผลิตภัณฑ์ และเป็นการเสริมสร้างความเข้มแข็งและการสร้างรายได้ให้เกษตรกรด้วยเทคโนโลยีการผลิตพืชอินทรีย์แบบพึ่งพาตนเองที่ตรงตามมาตรฐานเกษตรอินทรีย์ เพื่อคุณภาพที่ดีขึ้นของทั้งผู้ผลิต ผู้บริโภค และสามารถถ่ายทอดองค์ความรู้ สู่ชุมชนได้ โดยมีวิทยากรจากสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตร เขตที่ 5 กรมวิชาการเกษตร และศูนย์ส่งเสริมเทคโนโลยีการเกษตรด้านอารักขาพืช จังหวัดชัยนาท มีเกษตรกรเข้าร่วม จำนวน 40 ราย ณ วิสาหกิจชุมชนเห็ดครบวงจรบ้านคลองไทร หมู่ 9ตำบลคลองเรือ อำเภอวิหารแดง จังหวัดสระบุรี โดยมีนายธนกฤต อัตถะสัมปุณณะรองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสระบุรี เป็นประธานเปิดการอบรมฯ ข่าวประชาสัมพันธ์